การแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 35 ประจำปี พ.ศ. 2557 'เมืองมะขามหวานเกมส์'

570100000071

570100000071

570100000071

570100000071

570100000071

570100000071

การแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 35 'เมืองมะขามหวานเกมส์' ที่จังหวัดเพชรบูรณ์ เมื่อวันที่ 28 มกราคม 2557 ได้ มีพิธีเปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการที่สนามกีฬากลาง สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตเพชรบูรณ์ โดย สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ พลอากาศเอก รังสันต์ ดิษฐบรรจง เป็นผู้แทนพระองค์มาเป็นประธานในพิธี โดยมี นายสมศักย์ ภูรีศรีศักดิ์ รักษาการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา, นายวิเชียร จันทรโณทัย ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์, นางแสงจันทร์ วรสุมันต์ อธิบดีกรมพลศึกษา พร้อมด้วยคณะผู้บริหารของกรมพลศึกษาและจังหวัดเพชรบูรณ์ ตลอดจนคณะกรรมการจัดการแข่งขันแต่ละฝ่าย คณะเจ้าหน้าที่ทัพนักกีฬาจาก 10 เขต ทั่วประเทศ กว่า 20,000 คน เข้าร่วมในพิธี

                สำหรับบรรยากาศในส่วนของพิธีเปิดนั้น เริ่มจากผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ นายวิเชียร จันทรโณทัย มอบสูจิบัตรการแข่งขันฯ ต่อด้วย นางแสงจันทร์ วรสุมันต์ อธิบดีกรมพลศึกษา มอบของที่ระลึกให้กับผู้แทนพระองค์ จากนั้นเป็นการกล่าวรายงานโดย นายสมศักย์ ภูรีศรีศักดิ์ รักษาการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการท่องเที่ยวและกีฬา และกราบเรียนเชิญผู้แทนพระองค์ประกอบพิธีเปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการ

                หลังจากนั้น เป็นการกล่าวปฏิญาณตนจากตัวแทนนักกีฬาและผู้ตัดสิน โดยนางสาวนงนุช แสนราช นักกรีฑาทีมชาติไทย เป็นตัวแทนนักกีฬากล่าวปฏิญาณตน และนายสุริยา ประดิษฐ์สถาพร ผู้ตัดสินกีฬายูโด เป็นผู้แทนผู้ตัดสินกล่าวปฏิญาณตน

                เข้าสู่ไฮไลท์ของพิธีเปิด คือพิธีการจุดไฟพระฤกษ์ในกระถางคบเพลิง ใช้นักกีฬาวิ่งคบไฟพระฤกษ์เข้าสู่สนาม 4 คน ประกอบด้วย นางสาวพัชรพร ศรีเมือง นักกีฬาฟุตซอลทีมชาติไทย, นางสาวจารุวรรณ กิจติผัด นักกรีฑาเยาวชนทีมชาติไทย, นางสาวสุวนันท์ วงมลคล นักกรีฑาเยาวชนทีมชาติไทย และนาวสาวสุรัตนา ทองศรี นักกีฬายูโดทีมชาติไทย

                และปิดท้ายด้วยการแสดงที่ทางเจ้าภาพเตรียมไว้ 2 ชุด ชุดแรก 'เพชรบูรณ์ สันติสุข เรืองอนันต์' และชุดที่สอง 'มหัศจรรย์ เมืองท่องเที่ยว และกีฬา' และจบด้วยการจุดพลุเฉลิมฉลอง สร้างความตื่นตาตื่นใจแก่ผู้ที่เข้าร่วมพิธีเปิดเป็นอันมาก  

สำหรับการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งชาติ ครั้งที่ 35 'เมืองมะขามหวานเกมส์จะแข่งขันไปจนถึง 5 กุมภาพันธ์ 2557 มีการแข่งขันกีฬาทั้งหมด 34 ชนิดกีฬา ได้แก่ กรีฑา, กอล์ฟ, คาราเต้-โด, จักรยาน, ตะกร้อ, เทควันโด, เทนนิส, เทเบิลเทนนิส, เนตบอล, บาสเกตบอล, แบดมินตัน, เปตอง, ฟุตซอล, ฟุตบอล, มวยปล้ำ, มวยไทยสมัครเล่น, มวยสากลสมัครเล่น, ยกน้ำหนัก, ยิงปืน, ยิมนาสติกศิลป์, ยิมนาสติกลีลา, ยูโด, รักบี้ฟุตบอล, ลีลาศ, วอลเลย์บอล, วอลเลย์บอลชายหาด, ว่ายน้ำ, วูซู, วู้ดบอล, สนุกเกอร์, หมากล้อม, ฮอกกี้, แฮนด์บอล และแฮนด์บอลชายหาด ทั้งนี้ ในการจัดการแข่งขันจะมีการชิงชัยเหรียญทองกันทั้งหมด 352 เหรียญ

                ในส่วนของผลการแข่งขันกีฬาประจำวันที่ 28 มกราคม 2557

                ฟุตบอล ณ สนามสถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตเพชรบูรณ์ ไฮไลต์อยู่ที่ทีมชาย รอบแรก สายเอ ระหว่างขุนพลแข้ง 'แชมป์เก่า' เขต 2 ชลบุรี ลงสนามดวลกับ เขต 5 แพร่ โดยเกมนี้ 'แชมป์เก่า' ยังเล่นได้สมราคา อาศัยการต่อบอลเข้าทำในแดนหน้าได้อย่างเฉียบคมไล่ยิงถลุงเอาชนะเขต 5 แพร่ ไปแบบขาดลอย 4-0 คว้าชัยในการประเดิมสนามนัดแรกได้สำเร็จ

                ฟุตบอลหญิง รอบแรก คู่ที่น่าสนในอยู่ที่สายเอ ระหว่างแข้งแม่เนื้ออ่อน 'เมืองดอกลำดวน' เขต 3 ศรีสะเกษ ลงสนามดวลกับนักเตะสาว 'เมืองลุง' เขต 9 พัทลุง ผลปรากฏว่า สาวเมืองดอกลำดวนโชว์ฟอร์มสุดยอด เปิดเพลงแข้งไล่ถล่มเอาชนะสาวพัทลุงแบบไม่ไว้หน้า 16-0 เก็บชัยไปแบบสบายๆ

                ส่วนผลคู่อื่นมีดังนี้ ทีมชาย รอบแแรก สายบี เขต 10 กทม. ชนะ เขต 4 อุดรธานี 3-2, ทีมหญิง สายบี เขต 8 นครศรีธรรมราช ชนะ เขต 6 นครสวรรค์ 3-2  

                บาสเกตบอล ที่โรงยิมส์สถาบันการพลศึกษา วิทยาเขตเพชรบูรณ์ คู่ที่น่าสนใจอยู่ที่ประเภททีมชาย รอบแรก สายเอ 'แชมป์เก่า' เขต 10 กรุงเทพมหานคร ที่ขนผู้เล่นจากโรงเรียนทิวไผ่งามมาแบบยกชุด ลงสนามดวลกับทีมยัดห่วงหนุ่ม 'เมืองย่าโม' เขต 3 นครราชสีมา ที่ใช้ผู้เล่นส่วนใหญ่จากโรงเรียนอัสสัมชัญนครราชสีมา ผลปรากฏว่า ตลอดสี่ควอเตอร์ทั้งสองทีมเปิดเกมใส่กันอย่างสนุก แต่นักยัดห่วงจากเมืองหลวงอาศัยความแน่นอนที่มากกว่า เก็บชัยชนะไปได้ด้วยสกอร์ 83-71 คะแนน

                ส่วนผลคู่อื่นมีดังนี้ ทีมหญิง รอบแรก สายเอ เขต 7 นครปฐม ชนะ เขต 2 ฉะเชิงเทรา 73-12, สายซี เขต 8 นครศรีธรรมราช ชนะ เขต 6 เพชรบูรณ์ 73-34

                วอลเลย์บอล ที่โรงยิมส์ ม.ราชภัฏเพชรบูรณ์ ในประเภททีมหญิง รอบแรก สายซี เป็นการพบกันระหว่าง 'สาวเมืองหลวง' เขต 10 กรุงเทพมหานคร ที่มี 'น้องเพรียว' อัจฉราพร คงยศ นักตบลูกยางสาวดาวรุ่งดีกรีทีมชาติไทยชุดใหญ่ ลงดวลกับสาวเขต 7 สุพรรณบุรี ที่ขนผู้เล่นจากโรงเรียนสงวนหญิงมาแบบยกชุด ผลปรากฏว่า ทัพลูกยางสาวจากเมืองหลวงอาศัยการตบบอลที่เฉียบขาดกว่า เอาชนะสาวเมืองขุนแผนไปได้แบบสบาย 3-0 เซต (25-14, 25-15, 25-20)

                วอลเลย์บอลชายหาด ที่สนามวอลเลย์บอลชายหาด ม.ราชภัฏเพชรบูรณ์ รอบแรก ไฮไลต์อยู่ที่ประเภท ทีมหญิง สายบี เป็นการดวลกันระหว่างคู่ของ ชุลีกร สุนทรวารี กับ ศศิภาพร จินากลึง จากเขต 1 นนทบุรี ลงสนามพบกับ นภัสวรรณ คงเฉลิม กับ มุกดารินทร์ คงชาตรี จากเขต 7 สมุทรสงคราม ผลปรากฏว่า 2 สาวจากเขต 1 นนทบุรี บดเอาชนะเขต 7 สมุทรสงครามไปหวุดหวิด 2-1 เซต 22-20, 15-21, 15-9         

                ส่วนผลกีฬาอื่นๆ มีดังนี้ แฮนด์บอล ที่อาคารเอนกประสงค์ ศูนย์กีฬาหล่มสัก รอบแรก ทีมหญิง สายเอ เขต 4 ขอนแก่น ชนะ เขต 10 กทม. 33-12, เขต 3 ศรีสะเกษ ชนะ เขต 8 สุราษฎร์ธานี 52-20, สายบี เขต 7 สุพรรณบุรี ชนะ เขต 6 เพชรบูรณ์ 43-13, สายซี เขต 1 นนทบุรี ชนะ เขต 5 น่าน 18-8

                รักบี้ฟุตบอล ที่สนามโรงเรียนหนองไผ่ ประเภททีม 15 คน รอบแรก สายบี เขต 7 นครปฐม ชนะ เขต 3 ร้อยเอ็ด 21-6 จุด, เขต 2 สมุทรปราการ ชนะ เขต 4 เลย 42-21 จุด

                ฟุตซอล ที่สนามเทศบาลตำบลวังชมภู รอบแรก ทีมชาย สายเอ เขต 10 กทม. ชนะ เขต 2 สมุทรปราการ 6-3, สายบี เขต 9 สงขลา ขนะ เขต 4 ขอนแก่น 4-3, ทีมหญิง สายอี เขต 4 ขอนแก่น ชนะ เขต 8 ชุมพร 7 -1, สายเอฟ เขต 4 มหาสารคาม ชนะ เขต 2 ชลบุรี 2-1

                ฮอกกี้ ที่โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัยเพชรบูรณ์ รอบแรก ทีมชาย สายเอ เขต 1 สระบุรี ชนะ เขต 2 ชลบุรี 3-1, เขต 7 นครปฐม ชนะ เขต 9 นราธิวาส 3-0

 

                เซปักตะกร้อ ที่โรงเรียนเทศบาล 3 จังหวัดเพชรบูรณ์ รอบแรก ประเภททีมเดี่ยวหญิง สายเอ เขต 6 นครสวรรค์ ชนะ เขต 2 ชลบุรี 3-2 (15-11, 16-14, 15-12, 9-15, 15-13), เขต 7 สุพรรณบุรี ชนะ เขต 10 กทม. 3-0 (15-6, 17-16, 15-8), สายบี เขต 9 พัทลุง ชนะ เขต 6 เพชรบูรณ์ 3-0 (15-5, 15-3, 15-8), เขต 7 นครปฐม ชนะ  เขต 8 สุราษฎร์ธานี 3-0 (15-12, 16-14, 15-1), ประเภทคู่หญิง สายเอ เขต 10 กทม. ชนะ เขต 5 ลำปาง 3-1 (7-15, 15-5, 15-10, 15-9), เขต 6 นครสวรรค์ ชนะ เขต 9 พัทลุง 3-0 (15-12, 15-6, 15-14)

Custom text here. Joomla Template 888poker